യുണൈറ്റഡ് കിംഗ്ഡവും പ്രതിസന്ധികളും

യുണൈറ്റഡ് കിംഗ്ഡവും പ്രതിസന്ധികളും

യുണൈറ്റഡ് കിംഗ്ഡത്തിലെ സാമൂഹിക-സാമ്പത്തികസ്ഥിതി വഷളായതിൽ  നിന്ന്  സ്ഥിതിഗതികൾ മോശമായ ദുരന്തത്തിലേക്ക് നീങ്ങുന്നതായി മനസ്സിലാക്കുന്നു . കോവിഡ് -19 സംഭവിച്ചപ്പോഴും രാജ്യം സാമ്പത്തിക മാന്ദ്യം അനുഭവിച്ചപ്പോഴുമൊക്കെ  ബ്രെക്‌സിറ്റിന്റെ മുറിവുകൾ തീവ്രമായിരുന്നില്ലെന്നുമാത്രമല്ല  ഇത്തരത്തിലൊരനുഭവം  മൂന്ന് നൂറ്റാണ്ടുകളായി ഉണ്ടായിട്ടില്ല. ജനപ്രീതിയില്ലാത്ത തീരുമാനങ്ങളുടെ ഒരു പരമ്പരയ്ക്ക് ശേഷം ബോറിസ് ജോൺസണിന് എല്ലാം  അവസാനിപ്പിക്കേണ്ടി വന്നു, പിന്നീട്  ലിസ് ട്രസിന്റെ  ഊഴമായിരുന്നു.

 

നാശനഷ്ടങ്ങൾ പരിഹരിക്കുമെന്ന വാഗ്ദാനത്തോടെ അവർ പ്രധാനമന്ത്രിയായി ചുമതലയേറ്റു,  ക്വാസി കാർട്ടെംഗും പിന്തുണച്ചു, എന്നാൽ സെപ്റ്റംബർ 23 ലെ മിനി ബജറ്റിലെ  വിശ്വസനീയമായ നടപടികളുടെ അഭാവത്തിൽ, സാമ്പത്തിക വിപണികൾ പ്രതികാരത്തോടെ പ്രതികരിച്ചു, ഇത് രാജ്യത്തെ ഒരുപ്രത്യേക നിരാശാമാനസ്സീകാവസ്ഥയിലേക്ക് തള്ളിവിട്ടു.  ക്വാർട്ടംഗിന്റെ കസേരയാണ് ആദ്യം ഇളക്കിയത്. പ്രസ്തുത അവസ്ഥയെ  പ്രധാനമന്ത്രി ട്രസ് ധീരമായി നേരിട്ടു, എന്നാൽ തുടർന്നുണ്ടായ പ്രക്ഷുബ്ധത അവർക്ക് താങ്ങാൻ  കഴിയാത്തതായിരുന്നു,  തന്റെ വാഗ്ദാനം പാലിക്കുന്നതിൽ പരാജയപ്പെട്ടുവെന്ന് സമ്മതിച്ച് രാജിവയ്ക്കാൻ അവർ  നിർബന്ധിതയായി.

പരിഹരിക്കാനാവാത്ത പ്രശ്നങ്ങൾ

കുറഞ്ഞ നികുതി സാമ്പത്തികവളർച്ചയെ ഉത്തേജിപ്പിക്കുകയും താൽകാലിക റവന്യൂ കമ്മി നികത്താൻ സഹായിക്കുകയും ചെയ്യുമെന്ന മുൻ‌ധാരണയിൽ, പിൻവലിക്കാൻ ശ്രമിച്ച നികുതി  നടപടികൾ ജനപ്രിയമല്ലാത്ത നിർദ്ദേശങ്ങളായിരുന്നു. ദേശീയ ഇൻഷുറൻസ് നികുതിയിലെ വർദ്ധനവ് പിൻവലിക്കുക, അടിസ്ഥാന ആദായനികുതി നിരക്ക് 20% ൽ നിന്ന് 19% ആയി കുറയ്ക്കുക, പരമാവധി ആദായനികുതി 45% ൽ നിന്ന് 40% ആയി കുറയ്ക്കുക, കോർപ്പറേറ്റ് നികുതി നിരക്കിൽ ആസൂത്രിതമായ 6% വർദ്ധനവ് ഒഴിവാക്കുക, ഗ്യാസ് പരിധി നിശ്ചയിക്കുക. വീടുകളുടെയും വ്യാപാര സ്ഥാപനങ്ങളുടെയും വൈദ്യുതി ബില്ലുകളും. എന്നാൽ മിനി ബജറ്റ് വരുമാനക്കുറവ് പരിഹരിക്കുന്നതിനുള്ള വ്യക്തമായ നടപടികളുടെ രൂപരേഖ നൽകാത്തതിനാൽ, പൊതു കടം ഉയരുമെന്ന് വിപണിയിലെ ഓഹരി വ്യാപാരികൾ  പ്രതീക്ഷിച്ചു. വളർച്ചാമാന്ദ്യം അനിയന്ത്രിതമായി തുടരുന്നത് ആത്മവിശ്വാസം കൂടുതൽ നഷ്ടപ്പെടുത്തി.

അഭൂതപൂർവ്വമായ പ്രതിസന്ധി രാജ്യത്തിന്റെ സാമ്പത്തിക വ്യവസ്ഥയെ ബാധിച്ചു. ധനക്കമ്മിയും സർക്കാർ കടമെടുപ്പും കാരണം ദീർഘകാലബോണ്ട് വരുമാനം വിഷമകരമായി. 10 വർഷത്തെ ബെഞ്ച്മാർക്ക് യുകെ ഗവൺമെന്റ് ബോണ്ട് വരുമാനം കഴിഞ്ഞ ഒരു വർഷത്തിനിടെ 100 ബിപിഎസ് കഠിനമായി, 4% കടന്നു. നാണയപ്പെരുപ്പം വർദ്ധിക്കുന്നത് കാരണം യുകെ ബോണ്ടുകൾ ഇതിനകം നേരിടുന്ന സമ്മർദ്ദങ്ങൾക്ക് മുകളിലാണ് ഇത് വരുന്നത്. ഉപഭോക്തൃവിലപ്പെരുപ്പം ആറ് മാസത്തിലേറെയായി 9-10% പരിധിയിലാണ്, ഇത് വികസിതവിപണി നിലവാരമനുസരിച്ച് വളരെ ഉയർന്നതാണ്.

നാണയപ്പെരുപ്പം

കഴിഞ്ഞ ഒരു വർഷത്തിനിടെ പൗണ്ട് സ്റ്റെർലിംഗിന് അതിന്റെ മൂല്യത്തിന്റെ അഞ്ചിലൊന്ന് നഷ്ടമായി. ഇന്ധനത്തിന്റെയും ഊർജ്ജത്തിന്റെയും  ഇറക്കുമതിക്കാരായതിനാൽ, ദുർബ്ബലമായ പൗണ്ട് പണപ്പെരുപ്പത്തിന് ആക്കം കൂട്ടുമെന്ന് ഭീഷണിപ്പെടുത്തുന്നു. പൗണ്ട് കൂടുതൽ ദുർബ്ബലമാകുന്നത് തടയാനും പണപ്പെരുപ്പം നിയന്ത്രിക്കാനും ബാങ്ക് ഓഫ് ഇംഗ്ലണ്ട് പ്രധാന പോളിസി നിരക്ക് ഉയർത്താൻ നിർബന്ധിതരാകും.

 

പ്രധാനമായും മൂന്ന് കാരണങ്ങളാൽ മോർട്ട്ഗേജ് ചെലവ് വർദ്ധിക്കുന്നതാണ് മറ്റൊരു ആശങ്ക: ഒന്നാമത്, മെയ് മാസം മുതൽ ബാങ്ക് ഓഫ് ഇംഗ്ലണ്ട് അതിന്റെ പോളിസി നിരക്ക് 150 ബിപിഎസ് വർദ്ധിപ്പിച്ചു; രണ്ടാമതായി, ട്രഷറി ലാഭത്തിലെ ഇടിവ് നികത്താൻ ബാങ്കുകൾക്ക് വായ്പകളുടെ പലിശ നിരക്ക് വർദ്ധിപ്പിക്കേണ്ടി വന്നു, ഒടുവിൽ, BoE യുടെ ഭാവിനിരക്ക് വർദ്ധനയെക്കുറിച്ചുള്ള പ്രതീക്ഷകളും ബാങ്കുകളെ മുൻനിരലോഡ് പലിശ നിരക്ക് വർദ്ധിപ്പിക്കാൻ പ്രേരിപ്പിച്ചു. മോർട്ട്ഗേജ് നിരക്കുകൾ ഒരു വർഷം മുമ്പ് 2.25% ൽ നിന്ന് 6% ആയി ഉയർന്നു, വീണ്ടും 1% കൂടി അധികവർദ്ധനവുണ്ടാകുമെന്ന്  പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.

 

യുകെ പെൻഷൻ ഫണ്ടുകൾ നേരിടുന്ന പണമൊഴുക്ക് പ്രശ്‌നങ്ങളാണ് പ്രതിസന്ധിയുടെ പ്രധാന വീഴ്ച. പെൻഷൻ ഫണ്ടുകൾ അവരുടെ റിസ്ക് ഒപ്റ്റിമൈസ് ചെയ്യുന്നത് ദീർഘകാലബോണ്ടുകളിൽ നിക്ഷേപിക്കുന്നതിലൂടെയും (വിരമിക്കലുകൾ ഭാവിയിൽ സംഭവിക്കുന്നതുപോലെ) നിക്ഷേപ അപകടസാധ്യതകളെ സംരക്ഷിക്കുന്നതിനായി ഒരേസമയം ഡെറിവേറ്റീവുകൾ വാങ്ങുകയും ചെയ്യുന്നു. ഹെഡ്ജിംഗ് സമയത്ത്, പെൻഷൻ ഫണ്ടുകൾ ഈട് വാഗ്ദാനം ചെയ്യുന്നു, ബോണ്ട് യീൽഡുകൾ അതിവേഗം ഉയരുമ്പോൾ കൂടുതൽ ഈട് വാഗ്ദാനം ചെയ്യുന്നു. വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന ആദായം കാരണം, ഈ പെൻഷൻ ഫണ്ടുകൾക്ക് £1.6 ബില്യൺ ക്യാഷ് മാർജിൻ കോൾ നേരിടേണ്ടി വന്നു, ആവശ്യകത നിറവേറ്റുന്നതിനായി ആസ്തികൾ ഉപേക്ഷിക്കേണ്ടി വന്നു. ബോണ്ടുകളുടെ ഈ വിൽപ്പന ഒരിക്കൽ കൂടി ബോണ്ടുകളുടെ വില കുറയുന്നതിനും ആദായം വർദ്ധിക്കുന്നതിനുമുള്ള രീതിയിലേക്ക് നയിച്ചു. പ്രതിസന്ധി മറികടക്കാൻ, ബാങ്ക് ഓഫ് ഇംഗ്ലണ്ട് 65 ബില്യൺ പൗണ്ട് വരെ ബോണ്ടുകൾ വാങ്ങുമെന്ന് പ്രഖ്യാപിച്ചു, ഇത് ബോണ്ട് വരുമാനം കുറയ്ക്കാനും പെൻഷൻ ഫണ്ടുകൾക്ക് കുറച്ച് ആശ്വാസം നൽകാനും സഹായിച്ചു.ഇടപെട്ടില്ലായിരുന്നെങ്കിൽ മാർജ്ജിൻ കോളുകളിൽ പെൻഷൻ ഫണ്ട് മുടങ്ങുകയും വലിയ പ്രതിസന്ധി ഉണ്ടാകുകയും ചെയ്യുമായിരുന്നു.

ഇന്ത്യയുടെ പ്രത്യാഘാതങ്ങൾ

ഇന്ത്യയുടെ പ്രത്യാഘാതങ്ങൾ എന്തൊക്കെയാണ്? ആഗോളവത്കൃതലോകത്ത് ഇന്ത്യയെ ഒറ്റപ്പെടുത്താൻ കഴിയില്ലെന്ന് ഉറപ്പാണ്. FY22 ൽ, യുകെയിലേക്കുള്ള ഇന്ത്യയുടെ ചരക്കുകളുടെയും സേവനങ്ങളുടെയും കയറ്റുമതി ഞങ്ങളുടെ മൊത്തം കയറ്റുമതിയുടെ 2.5% ആയിരുന്നു.  അടുത്തിടെ ഒപ്പുവച്ച ഇന്ത്യ-യുകെ സ്വതന്ത്ര വ്യാപാര കരാറിന്റെ (എഫ്ടിഎ) ആഘാതം നിരീക്ഷിക്കേണ്ടതുണ്ട്, കാരണം അതിന്റെ പൂർണ്ണമായ നിർവ്വഹണം തുണിത്തരങ്ങൾ പോലുള്ള മേഖലകളുടെ കയറ്റുമതിക്ക് ഗുണം ചെയ്യും. എന്നിരുന്നാലും, എഫ്ഡിഐയുടെ കാര്യത്തിൽ, യുകെയിൽ നിന്ന് ഇന്ത്യയിലേക്കുള്ള മൊത്തം എഫ്ഡിഐ ഒഴുക്ക് 2022 സാമ്പത്തിക വർഷത്തിൽ 1.6 ബില്യൺ ഡോളർ മാത്രമായതിനാൽ അതിന്റെ ആഘാതം നിസ്സാരമാണെന്ന് തോന്നുന്നു.

യുകെ ഒരു ഇൻഫ്ലക്ഷൻ പോയിന്റിലാണ് എന്നതിൽ സംശയമില്ല. പ്രധാനമന്ത്രി ഋഷി സുനക്കിന്റെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള പുതിയ ഭരണകൂടത്തിന് അതിന്റെ ചുമതലയുണ്ട്. പൊതുജനങ്ങളുടെ വിശ്വാസവും വിശ്വാസവും നേടിയെടുക്കാനും ധീരമായ പരിഷ്‌കാരങ്ങൾ തുടരാനും. അതോടൊപ്പം  ചുരുളഴിയുന്ന രംഗം ഇന്ത്യ വളരെ താൽപ്പര്യത്തോടെ വീക്ഷിക്കും.

Share
Google+ Linkedin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*
*
*

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.