ഇന്ത്യയുടെ അടിസ്ഥാനസൗകര്യവികസനത്തില്‍ വിപ്ലവം സൃഷ്ടിക്കുന്ന നേതാവ്: നിതിന്‍ ഗഡ്കരി

ഇന്ത്യയുടെ അടിസ്ഥാനസൗകര്യവികസനത്തില്‍ വിപ്ലവം സൃഷ്ടിക്കുന്ന നേതാവ്: നിതിന്‍ ഗഡ്കരി

“ശരിയായ വഴി അറിയുന്നവനും, ആ വഴിയിലൂടെ സഞ്ചരിക്കുന്നവനും,മറ്റുള്ളവര്‍ക്ക് വഴി കാണിക്കുന്നവനുമാണ് യഥാര്‍ഥ നേതാവ്” – ജോണ്‍ മാക്‌സ്‌വെൽ
ഇന്ത്യയുടെ നവീകരണത്തിന്റെയും വികസനത്തിന്റെയും പുരോഗതിയുടെയും പിന്നിലെ പ്രധാനപ്പെട്ട പേരുകളിലൊന്നാണ് നിതിന്‍ ഗഡ്കരി. ദീര്‍ഘവീക്ഷണമുള്ള നേതാവെന്നനിലയിലും ഇന്ത്യാ ഗവണ്‍മെന്റിലെ നിലവിലെ റോഡ് ഗതാഗത-ഹൈവേ, മൈക്രോ, ചെറുകിട, ഇടത്തരം സംരംഭങ്ങളുടെ മന്ത്രി എന്ന നിലയിലും ഗഡ്കരി വിവിധ മേഖലകളില്‍ കാര്യമായ മാറ്റങ്ങള്‍ കൊണ്ടുവരുന്നതില്‍ നിര്‍ണ്ണായക പങ്ക് വഹിച്ചു. നിതിന്‍ ജയറാം ഗഡ്കരി, രാഷ്ട്രീയത്തെ സാമൂഹിക സാമ്പത്തിക മാറ്റത്തിനുള്ള ഉപകരണമായി കാണുന്നു. മഹാരാഷ്ട്രയിലെ വിദര്‍ഭമേഖലയിലെ പരമ്പരാഗത കോണ്‍ഗ്രസ് കോട്ടയായ നാഗ്പൂരില്‍ നിന്ന് ഏഴ് തവണ വിജയിച്ച വിലാസ് മുട്ടേംവാറിനെ ഏകദേശം മൂന്ന് ലക്ഷം വോട്ടുകളുടെ ഭൂരിപക്ഷത്തില്‍ പരാജയപ്പെടുത്തി ലോക്സഭാതിരഞ്ഞെടുപ്പില്‍ നിതിന്‍ ഗഡ്കരി വിജയം കൈവരിച്ചു. ഇന്ത്യ സ്വാതന്ത്ര്യം കൈവരിച്ചതിനുശേഷം ആദ്യമായി ബി.ജെ.പി-ശിവസേന സഖ്യം വിദര്‍ഭമേഖലയിലെ പത്ത് സീറ്റുകളും, മഹാരാഷ്ട്രയിലെ 48 ല്‍ 42 സീറ്റുകള്‍ നേടി. ഈ മഹത്തായ നേട്ടം കൈവരിച്ചത് അദ്ദേഹത്തിന്റെ സൂക്ഷ്മമായ ദിശാബോധവും ചലനാത്മകമായ നേതൃത്വവും കൊണ്ടുമാത്രമാണ്. ഒരു മാതൃകാ നേതാവായ നിതിന്‍ ഗഡ്കരിയുടെ നേട്ടങ്ങളും നേതൃത്വശൈലിയും മനസ്സിലാക്കാന്‍ അദ്ദേഹത്തിന്റെ വിജയഗാഥയിലേക്ക് ഒരു തിരനോട്ടം നടത്താം.
അഭിനിവേശത്തിന്റെയും നിശ്ചയദാര്‍ഢ്യത്തിന്റെയും പാത
1957 മെയ് 27 ന് ഇന്ത്യയിലെ നാഗ്പൂരില്‍ കാര്‍ഷികവേരുകളുള്ള ഒരു മഹാരാഷ്ട്ര കുടുംബത്തിലാണ് നിതിന്‍ ഗഡ്കരി ജനിച്ചത്. ഗഡ്കരിയുടെ അമ്മയാണ് അദ്ദേഹത്തെ ആഴത്തില്‍ സ്വാധീനിച്ച വ്യക്തി. അദ്ദേഹം തന്റെ അമ്മയുടെ ജീവകാരുണ്യവും അനുകമ്പയും നിറഞ്ഞ വ്യക്തിത്വം ഉള്‍ക്കൊള്ളുകയും എപ്പോഴും പ്രാവര്‍ത്തികമാക്കുകയും ചെയ്തു. അത്യാവശ്യക്കാര്‍ക്ക് തന്റെ ആവശ്യങ്ങള്‍ മാറ്റിവച്ചും സഹായിക്കാന്‍ അദ്ദേഹം ഉത്സുകനായിരുന്നു. 1975 ജൂണില്‍ ഇന്ദിരാഗാന്ധി നടത്തിയ അടിയന്തരാവസ്ഥപ്രഖ്യാപനം അദ്ദേഹത്തിന്റെ ജീവിതത്തില്‍ ഒരു വഴിത്തിരിവായിമാറുകയായിരുന്നു. അഭിഭാഷകവൃത്തിക്ക് പകരം പൊതുസേവനം തിരഞ്ഞെടുക്കാന്‍ അതദ്ദേഹത്തെ പ്രേരിപ്പിച്ചു. വിദ്യാര്‍ത്ഥിയായിരിക്കുമ്പോള്‍ തന്നെ അടിയന്തരാവസ്ഥയ്ക്കെതിരെ അദ്ദേഹം ശക്തമായി വാദിച്ചു. ഗഡ്കരി സാമൂഹികപ്രവര്‍ത്തനങ്ങളില്‍ സജീവമാകുകയും അഖില ഭാരതീയ വിദ്യാര്‍ത്ഥി പരിഷത്ത് (എബിവിപി), രാഷ്ട്രീയ സ്വയംസേവക് സംഘ് (ആര്‍എസ്എസ്) എന്നിവയുമായി അടുത്ത ബന്ധം സ്ഥാപിക്കുകയും ചെയ്തു. വിദ്യാര്‍ത്ഥി രാഷ്ട്രീയത്തില്‍ സജീവമായിരിക്കെ ഗഡ്കരി എല്‍.എല്‍.ബി, എം.കോം, ഡിപ്ലോമ ഇന്‍ ബിസിനസ് മാനേജ്മെന്റ് (ഡിബിഎം) എന്നിവയില്‍ പഠനം പൂര്‍ത്തിയാക്കി.

Nitin Gadkari Minister of Road Transport and Highways of India
Nitin Gadkari

ആര്‍എസ്എസ് സ്ഥാപകന്‍ കെ.ബി. ഹെഡ്‌ഗേവാറിന്റെ രാഷ്ട്രനിര്‍മ്മാണത്തിലും മാനുഷികാശയങ്ങളിലും നിന്നുമാണ് അദ്ദേഹം പ്രചോദനമുള്‍ക്കൊണ്ടത്. അദ്ദേഹം സ്വയം ഒരു രാഷ്ട്രീയക്കാരനായി കണക്കാക്കുന്നില്ല. രാഷ്ട്രീയത്തെ സാമൂഹിക സേവനമായി വീക്ഷിക്കുകയും അധഃസ്ഥിതര്‍ക്കും സമൂഹത്തിനും അടിച്ചമര്‍ത്തപ്പെട്ടവര്‍ക്കും വേണ്ടിയുള്ള സംരംഭങ്ങള്‍ ആരംഭിക്കുകയും ചെയ്തു അദ്ദേഹം.
ഗഡ്കരിയുടെ നേട്ടത്തിന്റെ പൊന്‍ തൂവലുകള്‍
ശ്രദ്ധേയമായ നിരവധി ജോലികള്‍ അദ്ദേഹം ഒറ്റയടിക്ക് പൂര്‍ത്തിയാക്കി. അദ്ദേഹത്തിന്റെ രണ്ട് നേട്ടങ്ങള്‍ പ്രത്യേകിച്ച് അടിസ്ഥാന സൗകര്യവികസന മേഖലയിലാണ് പൊതുസ്വകാര്യപങ്കാളിത്തം (പിപിപി) എന്ന ആശയം അദ്ദേഹം പ്രാവര്‍ത്തികമാക്കി. BOT (ബില്‍ഡ് ഓപ്പറേറ്റ് ട്രാന്‍സ്ഫര്‍) മാതൃകയിലാണ് ഈ ആശയം നിര്‍മ്മിച്ചിരിക്കുന്നത്. നിലവിലിത് രാജ്യത്ത് പതിവായി ഉപയോഗിക്കുന്നു. ഈ പരിപാടിയുടെ ഫലമായി ഗ്രാമീണറോഡുകളുടെ നിര്‍മ്മാണത്തിന് വലിയ സാമ്പത്തിക തുകകള്‍ ലഭ്യമായി. മറ്റൊന്ന്, കെട്ടിട നിര്‍മ്മാണ മേഖലയ്ക്കുള്ള ചട്ടങ്ങളുടെ നവീകരണമാണ്. ഒരു നിശ്ചിത സമയത്തിനുള്ളില്‍ വലിയ തോതിലുള്ള പ്രോജക്ടുകള്‍ പൂര്‍ത്തിയാക്കുന്നതും അദ്ദേഹത്തിന്റെ ശ്രമത്തില്‍ ഉള്‍പ്പെടുന്നു. മഹാരാഷ്ട്ര സ്റ്റേറ്റ് റോഡ് ഡെവലപ്മെന്റ് കോര്‍പ്പറേഷന്റെ (എംഎസ്ആര്‍ഡിസി) സൃഷ്ടി അദ്ദേഹത്തിന്റെ സൃഷ്ടിപരമായ ആശയങ്ങളിലൊന്നാണ്. ഇത് ഇന്ത്യയിലാദ്യമായി ഓപ്പണ്‍ മാര്‍ക്കറ്റില്‍ നിന്ന് ഇന്‍ഫ്രാസ്ട്രക്ചര്‍ പ്രോജക്ടുകള്‍ക്ക് ഫണ്ട് ശേഖരിക്കാന്‍ അനുവദിച്ചു.
വിദര്‍ഭമേഖലയില്‍, അധഃസ്ഥിതര്‍ക്ക് സൗരോര്‍ജ്ജത്തില്‍ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന റിക്ഷകള്‍ ലഭ്യമാക്കുക, നിരവധി കമ്മ്യൂണിറ്റികളെ ഊര്‍ജ്ജത്തില്‍ സ്വയംപര്യാപ്തമാക്കുക തുടങ്ങിയ ധാരാളം സാമൂഹ്യക്ഷേമ സംരംഭങ്ങള്‍ ഗഡ്കരി പൂര്‍ത്തിയാക്കിയിട്ടുണ്ട്. അര്‍പ്പണബോധമുള്ള അനുയായികളില്‍ നിന്ന് ലോകോത്തര നേതാക്കളെ വികസിപ്പിച്ച് ചരിത്രം സൃഷ്ടിച്ച അന്തരിച്ച ഭൗരാവോ ദിയോറസിന്റെ ബഹുമാനാര്‍ത്ഥം, സ്വഭാവം, ശക്തി, ശ്രദ്ധാകേന്ദ്രമായ പ്രവര്‍ത്തനം എന്നിവയില്‍ നേതാക്കളുടെ പ്രവര്‍ത്തനം വികസിപ്പിക്കുന്നതില്‍ നിര്‍ണ്ണായക പങ്ക് വഹിക്കുന്ന ഒരു സ്ഥാപനം സ്ഥാപിക്കുക എന്ന ആശയം അദ്ദേഹം മുന്നോട്ടുവച്ചു.
കൃഷി, സൗരോര്‍ജ്ജപദ്ധതികള്‍, ജലമാനേജ്മെന്റ് എന്നിവയില്‍ സമകാലീനസാങ്കേതികവിദ്യകളും മാനേജ്മെന്റ് ഉപകരണങ്ങളും ഉപയോഗപ്പെടുത്തണമെന്ന് കര്‍ഷകന്‍ കൂടിയായ ഗഡ്കരി വാദിച്ചു. ബദല്‍ ഊര്‍ജ്ജസ്രോ തസ്സുകളോടും ജൈവഇന്ധനത്തോടും അദ്ദേഹത്തിന് താല്‍പ്പര്യമുണ്ട്. കര്‍ഷക ആത്മഹത്യാനിരക്കിന് കുപ്രസിദ്ധമായ നാഗ്പൂര്‍ മേഖലയിലെ വൃഷ്ടിപ്രദേശങ്ങളിലെ സാമൂഹിക സംരംഭകത്വത്തിനുള്ള അദ്ദേഹത്തിന്റെ പിന്തുണ വളരെയധികംപ്രചോദകകരമാണ്.

Nitin Gadkari Minister of Road Transport and Highways of India
Nitin Gadkari

റോഡ് ഗതാഗതത്തിന്റെയും ഹൈവേയുടെയും മന്ത്രിയായി സേവനമനുഷ്ഠിക്കുമ്പോള്‍, അതിവേഗഹൈവേ നിര്‍മ്മാണനിരക്ക് 2014-ല്‍ പ്രതിദിനം 3 കിലോമീറ്ററില്‍ നിന്ന് 30 കിലോമീറ്ററായി വികസിപ്പിച്ചതിന്റെ ബഹുമതിയും അദ്ദേഹത്തിനുണ്ട്. ഒരു മികച്ച റോഡ് സുരക്ഷാനിയമത്തിന് പുറമേ, അദ്ദേഹം പുതിയതും സമഗ്രവുമായ ഹൈവേ കപ്പാസിറ്റിമാനുവലും പാസ്സാക്കി. റോഡ് ട്രാന്‍സ്‌പോര്‍ട്ട് & ഹൈവേകള്‍ക്കായി ഏറ്റവും കൂടുതല്‍ കാലം സേവനമനുഷ്ഠിച്ച മന്ത്രി എന്ന നിലയില്‍, നിലവില്‍ 8 വര്‍ഷത്തിലധികം കാലാവധി പൂര്‍ത്തിയാക്കിയിട്ടുണ്ട്.
കന്യാകുമാരി മുതല്‍ കാശ്മീര്‍ വരെയുള്ള റോഡ്‌വേ പദ്ധതി
ഇന്ത്യയുടെ തെക്കേ അറ്റത്തുള്ള കന്യാകുമാരി മുതല്‍ ഇന്ത്യയുടെ വടക്കേ അറ്റത്തുള്ള കാശ്മീര്‍ വരെയുള്ള ഒരു റോഡ്‌വേ വികസനമാണ്‌ അദ്ദേഹത്തിന്റെ പ്രധാന സംരംഭങ്ങളിലൊന്ന്. രാജ്യത്തുടനീളമുള്ള ഹൈവേകളുടെ ശൃംഖല വികസിപ്പിക്കാന്‍ ലക്ഷ്യമിടുന്ന വലിയ ഭാരത്മാല പരിയോജന പദ്ധതിയുടെ ഭാഗമായിരിക്കും ഈ റോഡ്.12 സംസ്ഥാനങ്ങളെയും കേന്ദ്രഭരണപ്രദേശങ്ങളേയും ബന്ധിപ്പിക്കുന്ന നിര്‍ദിഷ്ട റോഡ്‌വേ 4,000 കിലോമീറ്ററിലധികം വ്യാപിക്കും. ഇത് കടന്നുപോകുന്ന പ്രദേശങ്ങളില്‍ കാര്യമായ സാമ്പത്തികവും സാമൂഹികവുമായ നേട്ടങ്ങള്‍ കൊണ്ടുവരാനാകുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു, കാരണം ഇത് വിപണികളിലേക്കും ആരോഗ്യസംരക്ഷണ സൗകര്യങ്ങളിലേക്കും വിദ്യാഭ്യാസസ്ഥാപനങ്ങളിലേക്കും എളുപ്പത്തില്‍ പ്രവേശനം സാധ്യമാകും.
പ്രസ്തുതപദ്ധതി ഇപ്പോഴും പ്രവര്‍ത്തനപ്രക്രിയയിലാണ്. എന്നിരുന്നാലും, നിതിന്‍ ഗഡ്കരി, സര്‍ക്കാരിനൊപ്പം അതിന്റെ പൂര്‍ത്തീകരണത്തിന് പ്രതിജ്ഞാബദ്ധമാണ്, മാത്രമല്ല അതിന്റെ വിജയം ഉറപ്പാക്കാന്‍ കാര്യമായ വിഭവങ്ങള്‍ നിക്ഷേപിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. ഇന്ത്യയിലെ നിലവിലെ റോഡ് സംവിധാനങ്ങള്‍ മെച്ചപ്പെടുത്തുന്നതുകൂടാതെ പാശ്ചാത്യാടിസ്ഥാനസൗകര്യങ്ങളിലെ ഘടകങ്ങള്‍ ഉപയോഗിച്ച് അവ നവീകരിക്കാനുള്ള കാഴ്ചപ്പാടും നിതിന്‍ ഗഡ്കരിക്കുണ്ട്. പദ്ധതി പൂര്‍ത്തിയാകുമ്പോള്‍, രാജ്യത്തിന്റെ ഗതാഗതത്തിലും ക്രമബന്ധമാക്കുന്ന അടിസ്ഥാന സൗകര്യങ്ങളിലും കാര്യമായ സ്വാധീനം ചെലുത്തുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.
മിഷന്‍ അന്ത്യോദയ
അന്ത്യോദയയിലൂടെ അധഃസ്ഥിതരുടെ ജീവിതം മെച്ചപ്പെടുത്തുകയെന്നത് നിതിന്‍ ഗഡ്കരിയുടെ രാഷ്ട്രീയ ജീവിതത്തെ മുന്നോട്ട് നയിച്ച ഒരു അടിസ്ഥാന സ്വഭാവമാണ്. കടുത്ത ദാരിദ്ര്യം തുടച്ചുനീക്കുന്നതിനും ഓരോ കുടുംബത്തിനും ജീവിതാവശ്യങ്ങള്‍ നല്‍കുന്നതിനും സമൂഹത്തില്‍ ഏറ്റവും ഭാഗ്യമില്ലാത്തവര്‍ക്ക് വിജയസാധ്യത ഉറപ്പുവരുത്തുന്നതിനും അന്ത്യോദയ പ്രതിജ്ഞാബദ്ധമാണ്. സ്വാമി വിവേകാനന്ദന്‍, മഹാത്മാഗാന്ധി, ദീന്‍ദയാല്‍ ഉപാധ്യായ, മറ്റ് ആദരണീയ വ്യക്തികള്‍ എന്നിവര്‍ ഈ വിഷയം ഊന്നിപ്പറയുകയും ഗഡ്കരി തന്റെ രാഷ്ട്രീയ ജീവിതത്തില്‍ ഈ ആദര്‍ശം തീക്ഷ്ണമായി ഉയര്‍ത്തിപ്പിടിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. പണ്ഡിറ്റ് ദീന്‍ദയാല്‍ ഉപാധ്യായയുടെ ഇന്റഗ്രല്‍ ഹ്യൂമനിസത്തിന്റെയും മഹാത്മാഗാന്ധിയുടെ ട്രസ്റ്റിഷിപ്പ് ആദര്‍ശത്തിന്റെയും ആശയങ്ങള്‍ ഗഡ്കരിയുടെ ചിന്തയെ ആഴത്തില്‍ സ്വാധീനിച്ചിട്ടുണ്ട്. വിദര്‍ഭയിലെ ആദിവാസി ജില്ലകളില്‍ ഏകല്‍ വിദ്യാലയങ്ങള്‍, ഏകാധ്യാപക വിദ്യാലയങ്ങള്‍, 1500-ലധികം ഹൃദയ ശസ്ത്രക്രിയകള്‍ സംഘടിപ്പിക്കല്‍, ഭിന്നശേഷിക്കാര്‍ക്കായി കൃത്രിമ അവയവങ്ങള്‍ മാറ്റിവയ്ക്കല്‍ എന്നിവ ആരംഭിക്കുകയും പ്രോത്സാഹനം നല്‍കുകയും ചെയ്ത അദ്ദേഹത്തിന്റെ പദ്ധതികളില്‍ ചിലത് മാത്രമാണ്. വിജയത്തിന്റെ ട്രാക്ക് റെക്കോര്‍ഡുള്ള അന്ത്യോദയയുടെ യഥാര്‍ത്ഥ പരിശീലകനെന്ന് അദ്ദേഹത്തെ വിശേഷിപ്പിക്കാം.
അദ്ദേഹത്തിന്റെ പ്രചോദനത്തിന്റെയും വിജയത്തിന്റെയും അടിസ്ഥാന സ്തംഭങ്ങള്‍
നിതിന്‍ ഗഡ്കരി അര്‍പ്പണബോധമുള്ള കുടുംബക്കാരനാണ്. കുടുംബമൂല്യങ്ങള്‍ മുറുകെ പിടിക്കുന്ന എളിമയുള്ള ഒരു കുടുംബത്തില്‍ നിന്നും വരുന്നതായതിനാല്‍ വളരെ അനുകമ്പയുള്ള നേതാവാണദ്ദേഹം. തന്റെ തിരക്കുകള്‍ക്കിടയിലും കുടുംബത്തിലെ ഒത്തുചേരലുകള്‍ക്കായി അദ്ദേഹം സമയം കണ്ടെത്തുന്നു. ശ്രീമതി കാഞ്ചന്‍ ഗഡ്കരിയാണ് അദ്ദേഹത്തിന്റെ ഭാര്യ. നിഖില്‍, സാരംഗ്, കേത്കി എന്നിങ്ങനെ മൂന്ന് മക്കളാണ് നിതിന്‍ ഗഡ്കരിക്കുള്ളത്. കാഞ്ചന്‍ ഗഡ്കരി സാമൂഹിക പ്രവര്‍ത്തനങ്ങളില്‍ സജീവമാണ്.
വിജയത്തിന്റെ കഥ
എല്ലായ്പ്പോഴും യാത്രയിലായിരിക്കുന്ന നിതിന്‍ ഗഡ്കരി, ‘ഒരു പുതിയ ഇന്ത്യ’ സൃഷ്ടിക്കാനുള്ള പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിയുടെ കാഴ്ചപ്പാട് സാക്ഷാത്കരിക്കാന്‍ സ്വയം സമര്‍പ്പിച്ചിരിക്കുന്നു.

Nitin Gadkari Minister of Road Transport and Highways of India
Nitin Gadkari

അദ്ദേഹത്തിന്റെ വിജയകരമായ ചില നൂതനപദ്ധതികളില്‍ ഇന്ത്യയുടെ വിസ്തൃതമായ തീരപ്രദേശത്ത് സാഗര്‍മാല പദ്ധതിയുടെ തുറമുഖത്തെ അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ള വികസനവും ദേശീയ ഗംഗ ശുദ്ധിയുള്ള ദേശീയ ദൗത്യത്തിന് മുന്‍തൂക്കം നല്‍കിക്കൊണ്ട് രാജ്യത്തുടനീളമുള്ള നദികളിലെ ഉള്‍നാടന്‍ ജലപാതകളുടെ ശക്തമായ കമ്മീഷന്‍ ചെയ്യലും ഉള്‍പ്പെടുന്നു. ഇരുപത്തിയൊന്നാം നൂറ്റാണ്ടിലെ രാഷ്ട്രീയം പുരോഗതിയുടെയും വികസനത്തിന്റെയും രാഷ്ട്രീയമാണെന്ന് ഗഡ്കരി ആത്മാര്‍ത്ഥമായി വിശ്വസിക്കുന്നു. അദ്ദേഹത്തിന്റെ ശ്രദ്ധ എപ്പോഴും തന്റെ വിജയങ്ങളിലായിരുന്നു. പരിചയസമ്പന്നനായ ഒരു രാഷ്ട്രീയക്കാരനായ ഗഡ്കരി, ദീര്‍ഘവീക്ഷണമുള്ള ചിന്തകന്‍, സമര്‍ത്ഥനായ ഭരണാധികാരി എന്നീ നിലകളില്‍ വിശേഷിപ്പിക്കപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്. നൂതന ആശയങ്ങള്‍ക്കും കാര്യങ്ങള്‍ ചെയ്യാനുള്ള കഴിവിനും ഗഡ്കരി അറിയപ്പെടുന്നു. സാമ്പത്തികവളര്‍ച്ചയെ ഉത്തേജിപ്പിക്കുന്നതിന് സാങ്കേതികവിദ്യയും നൂതനാശയങ്ങളും ഉപയോഗിക്കുന്നതില്‍ ശക്തമായ വിശ്വാസമുള്ള അദ്ദേഹം ഇന്ത്യയില്‍ ഇലക്ട്രിക് വാഹനങ്ങളുടെ ഉപയോഗത്തിന്റെ പ്രധാന വക്താവാണ്. അദ്ദേഹത്തിന്റെ നേതൃത്വശൈലിയുടെ സവിശേഷതയെന്തെന്നാല്‍ മികച്ച സമീപനമാണ്. ആവശ്യമുള്ളപ്പോള്‍ വേഗത്തിലും നിര്‍ണ്ണായകമായും നടപടിയെടുക്കുന്നതില്‍ അദ്ദേഹം മികവ് പുലര്‍ത്തുന്നു. കഴിഞ്ഞ കുറേ വര്‍ഷങ്ങളായി ഇന്ത്യയുടെ അടിസ്ഥാന സൗകര്യവികസനത്തിലും സാമ്പത്തിക വികസനത്തിലും നിര്‍ണ്ണായക പങ്കുവഹിച്ച ദീര്‍ഘവീക്ഷണമുള്ള നേതാവെന്ന നിലയില്‍ നിതിന്‍ ഗഡ്കരി പരക്കെ ബഹുമാനിക്കപ്പെടുന്നു. ഇന്ത്യന്‍ രാഷ്ട്രീയത്തില്‍ നിതിന്‍ ഗഡ്കരിക്ക് അതുല്യമായ സ്ഥാനമുണ്ട്. എന്നിട്ടും അദ്ദേഹത്തിന്റെ യാത്രകള്‍ വെളിവാക്കുന്നത് രാഷ്ട്രീയത്തിന്റെ വിശാലമായ ലോകത്ത് ഒരാളുടെ വിധി നിര്‍ണ്ണയിക്കുന്നതില്‍ സ്ഥിരോത്സാഹവും അഭിനിവേശവും എത്രത്തോളം നിര്‍ണായകമാണെന്നതാണ്.

Share
Google+ Linkedin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*
*
*

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.